Raunin Meniscusyana ɗaya daga cikin raunukan gwiwa da aka fi samu, wanda ya fi yawa a cikin matasa kuma maza sun fi mata yawa.
Meniscus wani tsari ne mai siffar C wanda ke ɗauke da guringuntsi mai laushi wanda ke tsakanin manyan ƙasusuwa biyu da suka haɗu.haɗin gwiwaMeniscus yana aiki a matsayin matashin kai don hana lalacewar guringuntsi na haɗin gwiwa daga buguwa. Raunin meniscal na iya faruwa ne sakamakon rauni ko lalacewarsa.Raunin MeniscusRaunin da ke faruwa sakamakon mummunan rauni na iya zama mai rikitarwa ta hanyar raunin nama mai laushi a gwiwa, kamar raunin jijiyar haɗin gwiwa, raunin jijiyar cruciate, raunin kapsul a haɗin gwiwa, raunin saman cartilage, da sauransu, kuma galibi shine sanadin kumburi bayan rauni.
Raunin meniscal zai iya faruwa ne a lokacin dahaɗin gwiwaYana motsawa daga lanƙwasawa zuwa tsawo tare da juyawa. Raunin meniscus da ya fi yawa shine meniscus na tsakiya, wanda ya fi yawa shine raunin ƙaho na baya na meniscus, kuma mafi yawan shine fashewar tsayi. Tsawon, zurfin, da wurin da yagewar ta dogara ne akan alaƙar kusurwar meniscus na baya tsakanin condyles na femoral da tibial. Matsalolin haihuwa na meniscus, musamman guringuntsi na gefe, suna iya haifar da lalacewa ko lalacewa. Lalacewar haɗin gwiwa da sauran matsalolin ciki suma na iya ƙara haɗarin lalacewar meniscus.
A saman tibia, akwaiƙasusuwa masu siffar meniscus na tsakiya da na gefe, wanda ake kira meniscus, waɗanda suka yi kauri a gefen kuma sun haɗa sosai da kapsul ɗin haɗin gwiwa, kuma sun yi siriri a tsakiya, wanda ba shi da 'yanci. Meniscus na tsakiya yana da siffar "C", tare da ƙaho na gaba da aka haɗa a wurin haɗin jijiyar giciye na gaba, ƙaho na baya da aka haɗa tsakanintibialBabban haɗin gwiwa da kuma wurin haɗin jijiyar giciye na baya, kuma tsakiyar gefen waje yana da alaƙa da jijiyar haɗin gwiwa ta tsakiya. Meniscus na gefe yana da siffar "O", ƙahonin gaba yana da alaƙa da wurin haɗin jijiyar giciye na gaba, ƙahonin baya yana da alaƙa da gaban meniscus na tsakiya zuwa ga ƙaho na baya, gefen waje ba a haɗa shi da jijiyar haɗin gwiwa ta gefe ba, kuma kewayon motsi ya ƙasa da na meniscus na tsakiya. babba. Meniscus na iya motsawa tare da motsi na haɗin gwiwa zuwa wani mataki. Meniscus yana motsawa gaba lokacin da aka miƙa gwiwa kuma yana motsawa baya lokacin da gwiwa ta lanƙwasa. Meniscus wani fibrocartilage ne wanda ba shi da isasshen jini, kuma abincinsa galibi yana fitowa ne daga ruwan synovial. Sashen gefe kawai da aka haɗa da kapsul na haɗin gwiwa yana samun isasshen jini daga synovium.
Saboda haka, baya ga gyaran kai bayan an ji rauni a gefen, ba za a iya gyara meniscus da kansa ba bayan an cire meniscus. Bayan an cire meniscus, za a iya sake samar da wani fibrocartilaginous, siriri da kunkuntar meniscus daga synovium. Meniscus na yau da kullun na iya ƙara raguwar tibial condyle da kuma daidaita condyles na ciki da na waje na femur don ƙara kwanciyar hankali na haɗin gwiwa da girgizar buffer.
Ana iya raba abubuwan da ke haifar da raunin meniscus zuwa rukuni biyu, ɗaya yana faruwa ne sakamakon rauni, ɗayan kuma yana faruwa ne sakamakon canje-canjen lalacewa. Na farko yakan yi ƙarfi ga gwiwa saboda rauni mai tsanani. Lokacin da aka lanƙwasa haɗin gwiwa, yana yin valgus ko varus mai ƙarfi, juyawar ciki ko juyawar waje. Saman saman meniscus yana motsawa tare da condyle na femoral zuwa wani matsayi mafi girma, yayin da ƙarfin yankewar juyawar juyawa ke samuwa tsakanin ƙasan saman da kuma tibial plateau. Ƙarfin motsin kwatsam yana da girma sosai, kuma lokacin da ƙarfin juyawa da murƙushewa ya wuce iyakar motsi da aka yarda da shi na meniscus, yana iya haifar da lalacewa ga meniscus. Raunin meniscus da canje-canjen lalacewa suka haifar ba zai iya samun tarihin rauni mai tsanani ba. Yawanci yana faruwa ne saboda buƙatar yin aiki akai-akai a matsayin rabin-squatting ko matsayin tsugunnawa, da kuma maimaita lanƙwasa gwiwa, juyawa da tsawaitawa na dogon lokaci. Meniscus yana matsewa akai-akai kuma yana lalacewa. yana haifar da raunuka.
Rigakafi:
Tunda meniscus na gefe ba ya da alaƙa da jijiyar gefe, kewayon motsi ya fi na meniscus na tsakiya. Bugu da ƙari, meniscus na gefe sau da yawa yana da nakasar discoid na haihuwa, wanda ake kira discoid meniscus na haihuwa. Saboda haka, akwai ƙarin damar lalacewa.
Raunin Meniscussun fi yawa a cikin 'yan wasan ƙwallon ƙafa, masu hakar ma'adinai, da masu ɗauko kaya. Idan haɗin gwiwa ya miƙe gaba ɗaya, jijiyoyin tsakiya da na gefe suna da tauri, haɗin gwiwa yana da ƙarfi, kuma damar raunin meniscus ba ta da yawa. Lokacin da ƙarshen gefen ya ɗauki nauyi, ƙafar ta tsaya cak, kuma haɗin gwiwa yana cikin matsayin rabin lanƙwasa, meniscus yana motsawa baya.
Domin hana raunin meniscus, ya kamata a kula da raunin gwiwa a rayuwar yau da kullun, a yi ɗumi kafin motsa jiki, a yi motsa jiki sosai a haɗin gwiwa, da kuma guje wa raunin wasanni yayin motsa jiki. Ana ba da shawara ga tsofaffi da su rage wasannin da ke fuskantar ƙalubale, kamar ƙwallon kwando, ƙwallon ƙafa, rugby, da sauransu, saboda raguwar daidaiton jiki da kuma sassaucin jijiyoyin tsoka. Idan dole ne ku shiga wasannin da ke fuskantar ƙalubale, ya kamata ku kuma kula da abin da za ku iya yi kuma ku guji yin motsi masu wahala, musamman motsin durƙusawa da juyawa. Bayan motsa jiki, ya kamata ku kuma yi aiki mai kyau na shakatawa gaba ɗaya, ku kula da hutawa, ku guji gajiya, kuma ku guji sanyi.
Haka kuma za ku iya horar da tsokoki da ke kewaye da haɗin gwiwa don ƙarfafa kwanciyar hankali na haɗin gwiwa da kuma rage haɗarin lalacewar meniscus na gwiwa. Bugu da ƙari, marasa lafiya ya kamata su kula da abinci mai kyau, su ci kayan lambu masu kore da abinci mai yawan furotin da sinadarin calcium, su rage yawan kitse, sannan su rage nauyi, domin ɗaukar nauyi mai yawa zai rage kwanciyar hankali na haɗin gwiwa.
Lokacin Saƙo: Oktoba-13-2022





