Menene rugujewar haɗin gwiwa na acromioclavicular?
Rushewar haɗin gwiwa na Acromioclavicular yana nufin wani nau'in rauni na kafada wanda jijiyar acromioclavicular ta lalace, wanda ke haifar da wargajewar clavicle. Rushewar haɗin gwiwa na acromioclavicular ne wanda ƙarfin waje da aka shafa a ƙarshen acromion ya haifar, wanda ke sa scapula ya matsa gaba ko ƙasa (ko baya). A ƙasa, za mu koyi game da nau'ikan da maganin wargajewar haɗin gwiwa na acromioclavicular.
Rushewar haɗin gwiwa na Acromioclavicular (ko rabuwa, raunuka) ya fi yawa a cikin mutanen da ke cikin wasanni da aikin jiki. Rushewar haɗin gwiwa na acromioclavicular shine rabuwar clavicle daga scapula, kuma wani abu da ya zama ruwan dare gama gari na wannan raunin shine faɗuwa inda mafi girman wurin kafada ya faɗi ƙasa ko kuma tasirin kai tsaye na mafi girman wurin kafada. Rushewar haɗin gwiwa na Acromioclavicular sau da yawa yana faruwa a cikin 'yan wasan ƙwallon ƙafa da masu kekuna ko masu babura bayan faɗuwa.
Nau'in rugujewar haɗin gwiwa na acromioclavicular
II° (matsayi): haɗin acromioclavicular yana da ɗan karkacewa kuma haɗin acromioclavicular na iya miƙewa ko kuma ya tsage kaɗan; wannan shine nau'in raunin haɗin acromioclavicular da aka fi sani.
II° (matsayi): wani ɓangare na gurɓacewar haɗin gwiwa na acromioclavicular, canjin wurin aiki ba zai bayyana ba a lokacin gwaji. Cikakken tsagewar haɗin gwiwa na acromioclavicular, babu fashewar haɗin gwiwa na rostral clavicular.
III° (matsayi): cikakken rabuwar haɗin acromioclavicular tare da tsagewar jijiyar acromioclavicular, jijiyar rostroclavicular da kuma kapsul acromioclavicular gaba ɗaya. Ganin cewa babu jijiyar da za a iya tallafawa ko ja, haɗin gwiwa na kafada yana lanƙwasa saboda nauyin hannun sama, don haka clavicle ɗin yana bayyana a fili kuma yana juyawa, kuma ana iya ganin fitaccen abu a kafada.
Ana iya rarraba tsananin karyewar haɗin gwiwa na acromioclavicular zuwa nau'i shida, inda nau'i na I-III shine mafi yawan lokuta kuma nau'i na IV-VI ba kasafai ake samunsa ba. Saboda mummunan lalacewa ga jijiyoyin da ke tallafawa yankin acromioclavicular, duk raunin da ya shafi nau'i na III-VI yana buƙatar maganin tiyata.
Yaya ake magance matsalar nakasar acromioclavicular?
Ga marasa lafiya da ke fama da matsalar katsewar haɗin gwiwa na acromioclavicular, ana zaɓar maganin da ya dace bisa ga yanayin. Ga marasa lafiya da ke fama da rashin lafiya mai sauƙi, magani mai kyau yana yiwuwa. Musamman, ga katsewar haɗin gwiwa na acromioclavicular na nau'in I, hutawa da dakatarwa da tawul mai kusurwa uku na tsawon makonni 1 zuwa 2 ya isa; ga katsewar nau'in II, ana iya amfani da madaurin baya don hana motsi. Maganin kiyayewa kamar gyara madaurin kafada da gwiwar hannu da birki; marasa lafiya da ke fama da mummunan yanayi, watau marasa lafiya da ke fama da rauni na nau'in III, saboda an sami fashewar haɗin gwiwa na capsule da ligament na acromioclavicular da ligament na rostral clavicular, wanda hakan ya sa haɗin gwiwa na acromioclavicular ya zama dole a yi la'akari da maganin tiyata.
Za a iya raba maganin tiyata zuwa rukuni huɗu: (1) gyara haɗin gwiwa na acromioclavicular na ciki; (5) gyara makullin rostral tare da sake gina jijiyar jijiya; (3) yanke clavicle na distal; da kuma (4) canza tsoka mai ƙarfi.
Lokacin Saƙo: Yuni-07-2024



