tuta

Fasahar Tiyata | Gabatar da wata dabara don ragewa da kuma kula da tsawon idon waje da juyawa na ɗan lokaci.

Karyewar idon ƙafa rauni ne na asibiti da aka saba gani. Saboda raunin kyallen jiki masu laushi da ke kewaye da haɗin gwiwa na idon, akwai babban cikas ga samar da jini bayan rauni, wanda hakan ke sa warkarwa ta zama ƙalubale. Saboda haka, ga marasa lafiya da ke da raunin idon ƙafa ko raunuka masu laushi waɗanda ba za a iya gyara su nan da nan ba, ana amfani da firam ɗin gyara na waje tare da ragewa da gyarawa ta amfani da wayoyin Kirschner don daidaita na ɗan lokaci. Ana yin maganin ƙarshe a mataki na biyu da zarar yanayin kyallen jiki mai laushi ya inganta.

 

Bayan an samu karyewar lateral malleolus, akwai yiwuwar ragewa da juyawar fibula. Idan ba a gyara shi ba a matakin farko, sarrafa gajeriyar fibular da nakasa ta juyawa ta gaba zai zama ƙalubale a mataki na biyu. Don magance wannan batu, masana ƙasashen waje sun gabatar da wata sabuwar hanya don ragewa da gyara karyewar lateral malleolus tare da mummunan lalacewar nama mai laushi, da nufin dawo da tsayi da juyawa.

Fasahar Tiyata (1)

Muhimmin Bayani na 1: Gyaran gajarta da juyawar fibular.

Karyewar kashi da yawa ko kuma karyewar fibula/malleolus na gefe galibi yakan haifar da gajarta fibular da nakasar juyawa ta waje:

Fasahar Tiyata (2)

▲ Zane na rage girman fibular (A) da juyawar waje (B).

 

Ta hanyar matse ƙarshen da ya karye da hannu da yatsun hannu, yawanci yana yiwuwa a cimma raguwar karyewar malleolus ta gefe. Idan matsin lamba kai tsaye bai isa ba don ragewa, za a iya yin ƙaramin yankewa a gefen gaba ko na baya na fibula, kuma za a iya amfani da forceps na ragewa don mannewa da sake sanya karyewar.

 Fasahar Tiyata (3)

▲ Zane na juyawar waje na malleolus na gefe (A) da raguwa bayan matsewa da hannu ta yatsun hannu (B).

Fasahar Tiyata (4)

▲ Zane na amfani da ƙaramin yankewa da kuma ƙarfin ragewa don ragewa da aka taimaka.

 

Muhimmin Bayani na 2: Kula da ragewa.

Bayan rage karyewar malleolus na gefe, ana saka wayoyi biyu na Kirschner marasa zare 1.6mm ta cikin ɓangaren malleolus na gefe. Ana sanya su kai tsaye don gyara ɓangaren malleolus na gefe zuwa ga tibia, yana kiyaye tsayi da juyawar malleolus na gefe da kuma hana ƙaura daga baya yayin ƙarin magani.

Fasahar Tiyata (5) Fasahar Tiyata (6)

A lokacin da aka tabbatar da daidaito a mataki na biyu, ana iya fitar da wayoyin Kirschner ta cikin ramukan da ke cikin farantin. Da zarar an gyara farantin sosai, ana cire wayoyin Kirschner, sannan a saka sukurori ta cikin ramukan wayar Kirschner don ƙarin daidaito.

Fasahar Tiyata (7)


Lokacin Saƙo: Disamba-11-2023